NH

Ngâm 1 lá kẽm trong 32g dd CuSO4 10% cho tới khi kẽm không thể tan được nữa.

a) Viết PTHH. Phản ứng trên thuộc loại phản ứng gì?

b) Tính khối lượng kẽm đã phản ứng.

c) Xác định nồng độ % của dd sau phản ứng.

KS
3 tháng 12 2022 lúc 11:02

a) \(n_{CuSO_4}=\dfrac{32.10\%}{160}=0,02\left(mol\right)\)

PTHH: Zn + CuSO4 ---> ZnSO4 + Cu (Phản ứng thế)

            0,02<--0,02----->0,02------>0,02

b) mZn (pư) = 0,02.65 = 1,3 (g)

c) mdd = 32 + 0,02.65 - 0,02.64 = 32,02 (g)

=> \(C\%_{ZnSO_4}=\dfrac{0,02.161}{32,02}.100\%=10,056\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TP
Xem chi tiết
MP
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết