DC

Một xe máy đi từ A đến B với vận tốc 40km/giờ.Sau khi đi được 15 phút,xe máy gặp ô tô đi từ B đến A với vận tốc 50km/giờ.Sau khi đến A,ô tô nghỉ 30 phút rồi lại tiếp tục quay về B và đuổi kịp xe máy cách B 30km.Tính quãng đường AB

Nhớ giải chi tiết

SH
17 tháng 4 2016 lúc 21:13

chỗ gặp nhau cách A là :

   40 x 14 : 60 = 10 ( km )

khi ô tô quay về B xe máy đi được số thời gian là :

    10 : 60 + 0.5 = 4/6 giờ = 40 phút

lúc đó ô tô cách xe máy :

   40 x 40 : 60 + 10 = 10 và 8/3 

đổi 10 và 8/3 = 38/3 km

hai xe gặp nhau sau :

   38/3 : ( 60 - 40) = 19/30 ( giờ )

xe máy đi thêm : 

  40 x 19/30 = 76/3 ( km )

quãng đường AB dài là :  

   8/3 + 76/3 + 25 = 63 ( km )

          đáp số : 63km hoặc 135 km

tích mk

Bình luận (0)
NA
17 tháng 4 2016 lúc 21:25

Giải cho tui cái j

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DC
Xem chi tiết
DC
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
SX
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết