XC

Một vật rơi không vận tốc đầu từ độ cao 45m xuống đất. Lấy g = 10m/s2 . Tính:

a.vận tốc

b.thời gian rơi khi vật chạm đất:

NG
4 tháng 12 2021 lúc 20:52

a, vận tốc lúc chạm đất: v² = 2gh =900 ⇒ v = 30 m/s

b,. thời gian vật rơi xuống đất là: t² = 2s / g = 9s  ⇒ t = 3s

Bình luận (2)
NG
4 tháng 12 2021 lúc 21:12

Thời gian vật rơi:

\(S=\dfrac{1}{2}gt^2\Rightarrow t=\sqrt{\dfrac{2S}{g}}=\sqrt{\dfrac{2\cdot45}{10}}=3s\)

Vận tốc vật:

\(v=g\cdot t=10\cdot3=30\)m/s

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết