HL

Một vật nhỏ tham gia đồng thời hai dao động điều hòa cùng tần số góc bằng 10 rad/s, có phương có li độ x 1 và  x 2  thỏa mãn 28 , 8 x 1 2   +   5 x 2 2 = 720  (với  x 1  và  x 2 tính bằng cm). Lúc đó li độ của dao động thứ nhất là  = 3cm và li độ của vật đang dương thì tốc độ của vật bằng

A. 96 cm/s.

B. 63 cm/s.

C. 32 cm/s.

D. 45 cm/s.

VN
10 tháng 6 2019 lúc 5:28

Chọn đáp án C.

+ Bài này để đơn giản thì nên sử dụng tính chất vuông pha nhau:

+ Ta có: C vuông pha:

( x 1 A 1 ) 2 + ( x 2 A 2 ) 2 = 1

 - Từ pt:

28 , 8 x 1 2   +   5 x 2 2 = 720

- Chia 2 vế cho 720 ta được:

x 1 2 25 + x 2 2 144 = 1

=> A 1 2 = 25 và A 2 2 = 144

=>  A 1  = 5 cm và  A 2  = 12 cm

=> A = A 1 2 + A 2 2 = 13   c m  

Theo đề ra thì: Lúc đó li độ của dao động thứ nhất là  x 1  = 3cm và li độ của vật đang dương nên thay vào pt ta tính được:

x 2  = + 9,6 cm hoặc  x 2  = - 9,6 cm ( loại )

=> x =  x 1  +  x 2  = 9,6 + 3 = 12,6 cm

=> v = W A 2 - x 2

= 10 13 2 - 12 , 6 2

= 32 cm/s 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết