Phương pháp véc tơ quay và ứng dụng

PP

Một vật dao động theo phương trình \(x= 3\cos(5\pi t - \frac{2\pi} 3)(cm)\). Trong giây đầu tiên vật đi qua vị trí N có x = 1cm mấy lần?

A.2 lần.

B.3 lần. 

C.4 lần. 

D.5 lần.

NH
27 tháng 8 2015 lúc 16:34

Tần số f = 2,5 Hz.

Biểu diễn dao động bằng véc tơ quay ta có:

3 -3 M 1 -1 O x N

Do pha ban đầu bằng \(-\frac{2\pi}{3} \) nên chất véc tơ quay xuất phát từ M, quay được 2,5 vòng (ứng với 2,5Hz) trong một giây. Nhận thấy hình chiếu của M qua li độ 1cm 4 lần trong 2 vòng đầu, nửa vòng cuối quay chỉ đến N nên hình chiếu chưa qua li độ 1 cm. Do vậy dao động qua li độ 1cm là 4 lần trong giây đầu tiên.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PP
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
PP
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
PP
Xem chi tiết
PP
Xem chi tiết
PP
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết