HL

Một vật dao động điều hoà với tần số góc ( ω = 0 , 5 r a d / s ). Lúc t=0, vật đi qua vị trí có li độ là x=−2 cm và có vận tốc 10 cm/s hướng về phía vị trí biên gần nhất. Phương trình dao động của vật là

A.  x = 2 cos 5 t + 5 π 4 c m

B.  x = 2 2 cos 5 t + 3 π 4 c m

C.  x = 2 cos 5 t − π 4 c m

D.  x = 2 2 cos 5 t + π 4 c m

VN
25 tháng 10 2018 lúc 5:52

Đáp án B

Vật đi qua vị trí có li độ là  x = − 2   c m  và đang hướng về vị trí biên gần nhất nên  v = − 10   c m / s

Biên độ dao động của vật:  A 2 = x 2 + v 2 ω 2 = − 2 2 = − 10 2 5 2 = 8 ⇒ A = 2 2 c m

Tại thời điểm ban đầu:  t = 0 ⇒ x = 2 2 cos φ = − 2 v < 0 ⇒ cos φ = − 2 2 sin φ > 0 ⇒ φ = 3 π 4

 Phương trình dao động của vật là:  x = 2 2 cos 5 t + 3 π 4 c m

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết