Đáp án B
+ Tại t = 0 vật đi qua vị trí x = - 5 cm theo chiều dương.
→ Biểu diễn các vị trí tương ứng trên đường tròn, ta thu được.
Δt = T 12 + T 2 + T 12 = 2 15
Đáp án B
+ Tại t = 0 vật đi qua vị trí x = - 5 cm theo chiều dương.
→ Biểu diễn các vị trí tương ứng trên đường tròn, ta thu được.
Δt = T 12 + T 2 + T 12 = 2 15
Một vật dao động điều hòa theo phương trình x = 10cos(10πt - 2π/3) cm. Thời điểm đầu tiên (sau thời điểm t = 0 ) vật lặp lại vị trí ban đầu là:
A. 0,5 s.
B. 2/15 s.
C. 17/15 s.
D. 1/15 s
Vật dao động điều hòa theo phương trình x = 5cos(10πt + π) cm. Thời gian vật đi được quãng đường S = 12,5 cm kể từ thời điểm ban đầu t = 0 là
A. 1/12 s.
B. 2/15 s.
C. 1/15 s
D. 1/30 s.
Một vật dao động điều hòa với phương trình x= 10cos(pi t + pi/4) cm. Trong 1s đầu tiên , tốc độ trung bình của vật là? A. v= 10 cm/s B. v= 15 cm/s C. v= 20 cm/s D. v=0 cm/s
Một vật dao động điều hoà quanh vị trí cân bằng theo phương trình x = 4cos(πt+π/2) (cm); t tính bằng giây. Biết rằng cứ sau những khoảng thời gian π/40 (s) thì động năng lại bằng nửa cơ năng. Tại những thời điểm nào thì vật có vận tốc bằng không?
Một vật nhỏ dao động điều hòa trên trục Ox nằm ngang. Cứ sau 0,5 s thì động năng lại bằng thế năng và trong 4/3 s vật đi được quãng đường dài nhất là 12 cm. Tại thời điểm ban đầu t = 0 , vật qua li độ x = 2 3 theo chiều dương. Phương trình dao động của vật là?
A. x = 4 cos π t − π 6 c m .
B. x = 4 3 cos π t − π 3 c m .
C. x = 4 cos 2 π t − π 3 c m .
D. x = 4 3 cos 2 π t − π 6 c m .
Một vật dao động điều hòa trên quỹ đạo dài 20 cm. Sau 1 12 s kể từ thời điểm ban đầu vật đi được 10 cm mà chưa đổi chiều chuyển động vật đến vị trí có li độ 5 cm theo chiều dương. Phương trình dao động của vật là:
Một vật dao động điều hoà dọc theo trục Ox với phương trình : x = 10cos(πt - π/6 )cm. Quãng đường vật đi được từ thời điểm t1 = 0,5 s đến thời điểm t2 = 1 s
A. 17,3cm.
B. 13,7 cm.
C. 3,66cm.
D. 6,34 cm
1 vật dao động điều hòa với phương trình x=20cos(10πt+ π/2 )cm .Xác định thời điểm đầu tiên vật đi qua vị trí có li độ x=5cm theo chiều âm kể từ thời điểm t=0
Một vật dao động điều hòa với phương trình x = 4 cos ( πt + π 3 ) cm (t tính bằng giây). Số lần vật đi qua vị trí có động năng bằng 8 lần thế năng từ thời điểm t1 = 1/6 s đến thời điểm t2 = 13/3 s là:
A. 8 lần.
B. 9 lần.
C. 10 lần.
D. 11 lần.