HL

Một vật có khối lượng m = 200g được treo thẳng đứng vào đầu dưới của một lò xo, đầu trên của lò xo được treo vào một điểm cố định. Chọn câu trả lời sai:

A. Trọng lực P và lực đàn hồi F cùng phương, cùng chiều và cùng cường độ 2N

B. Trọng lượng P và lực đàn hồi F cùng phương, ngược chiều và cùng cường độ 2N

C. Cường độ của lực đàn hồi là 2N

D. Các lực tác dụng vào vật gồm trọng lực P và lực đàn hồi F

VN
24 tháng 7 2017 lúc 6:29

- Trọng lực P ⇀ có phương thẳng đứng, chiều hướng xuống, độ lớn là P = 10.m = 10.0,2 = 2N.

- Vì treo vật vào làm dãn lò xo ⇒ lực đàn hồi là lực kéo. Nếu tác dụng vào vật thì hướng lên, nếu tác dụng vào điểm treo thì hướng xuống và đều có độ lớn F = P = 10.m = 2N ⇒ A sai

⇒ Chọn A

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
SZ
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết