HL

Một vật có khối lượng m = 100kg bắt đầu chuyển động nhanh dần đều, sau khi đi được 100m vật đạt vận tốc 36km/h. Biết hệ số ma sát giữa vật và mặt phẳng ngang là 10 - 6   = 0,05. Lấy g = 9,8m/ s 2 . Lực phát động song song với phương chuyển động của vật có độ lớn là

A. 59N

B. 697N

C. 99N

D. 599N

VN
27 tháng 9 2019 lúc 5:12

+ Khi vật trượt trên đường nằm ngang, có 3 lực tác dụng lên vật:  P → ; Q → ; F → ; F → m s t

Theo định luật II Niutơn:

F → + P → + Q → + F m s → = m a →

Mà:  P → + Q → = 0 →

Nên:  F → + F m s → = m a →

+ Chọn chiều dương là chiều chuyển động của vật

F − F m s = m a → F = m a + F m s

Trong đó:

F m s = μ m g = 0 , 05.100.9 , 8 = 49 N

Ta có:

v 2 − v 0 2 = 2 asa = v 2 2 s = 10 2 2.100 = 0 , 5 m / s 2 → m a = 100.0 , 5 = 50 N

Vậy  F = 49 + 50 = 99 N

Đáp án: C

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết