MT

Một tổ sản xuất có khối lượng công việc tăng thêm 50%, năng xuất của mỗi công nhân như nhau và tăng 20%. Hỏi phải tăng bao nhiêu % công nhân để hoàn thành công việc đúng kế hoạch

TN
15 tháng 6 2015 lúc 20:36

Coi khối lượng công việc cũ là 100% thì khối lượng công việc mới bằng:

100% + 50% = 150% = 1,5 (khối lượng công việc cũ)

Coi năng suất lao động cũ là 100% thì năng suất lao động mới bằng:

100% + 20% = 120% = 1,2 (năng suất công việc cũ)

Ta có :

       Số công nhân = Khối lượng công việc : năng suất lao động nên số công nhân mới bằng:

                   1,5 : 1,2 = 1,25 = 125% (số công nhân cũ)

Coi số công nhân cũ là 100% thì số phần trăm công nhân phải tăng thêm là:

                      125% - 100% = 25% (số công nhân cũ)

                                         Đáp số: 25%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NM
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
BD
Xem chi tiết
KK
Xem chi tiết
KK
Xem chi tiết
K5
Xem chi tiết
HK
Xem chi tiết