Bài 15. Công suất

TN

một thác nước cao 120m có lưu lượng 50m3/ s khối lượng riêng của nước là 1000kg/m³. Tính công suất của thác nước.

H24
18 tháng 3 2023 lúc 23:26

tóm tắt

t=1s

h=120m

V=50m3

D=1000kg/m3

__________

P(hoa)=?

giải

khối lượng của dòng nước là

P=10.m=10.D.V=500000(N)

Công suất của dòng nước là

\(P\left(hoa\right)=\dfrac{A}{t}=\dfrac{P.h}{t}=\dfrac{500000.120}{1}=60000000\left(w\right)\)

Bình luận (0)
H9
19 tháng 3 2023 lúc 6:34

Trọng lượng nước được bơm lên:

\(P=10.D.V=10.50.1000=500000N\)

Công thực hiện được:

\(A=P.h=500000.120=60000000J\)

Công suất của thác

\(\text{℘}=\dfrac{A}{t}=\dfrac{60000000}{1}=60000000W=60000kW=60MW\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
AH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
UC
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết