HL

Một sóng cơ học truyền dọc theo một đường thẳng với bước sóng λ, chu kỳ T. Phương trình dao động của nguồn sóng O là: u = Acos(ωt). Một điểm M cách nguồn u = 3 2  dao động với li độ cm ở thời điểm t = 0,25T. Biên độ sóng bằng

A.  6 2  cm

B. 4 cm

C.  4 2  cm

D. 6 cm

VN
26 tháng 7 2017 lúc 13:03

Đáp án D

Độ lệch pha theo không gian giữa hai điểm O và M:

Tại thời điểm t = 0,25T, O đang ở vị trí biên dương.

Biểu diễn các vị trí tương ứng trên đường tròn, ta thu được A = 6cm

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết