MN

một sợi dây dài 120cm đầu b cố định .đầu a gắn với một nhánh của âm thoa dao động với tần số 40hz.biết tốc độ truyền sóng v= 32m/s ,đầu a nằm tại một nút sóng dừng .số nút sóng dừng trên dây là 

TS
2 tháng 3 2016 lúc 20:30

Bước sóng: \(\lambda=v/f=32/40=0,8m=80cm\)

Mỗi bó sóng dài là: \(\lambda/2=40cm\)

Số bó sóng là: \(120:40=3\)

3 bó sóng sẽ cho ta 4 nút.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết