HL

Một ra đa ở trên mặt đất có tọa độ  20 ° 57 ’ vĩ độ bắc  107 ° 02 ' kinh độ đông phát ra tín hiệu sóng điện từ truyền thẳng đến hai con tàu có cùng vĩ tuyển có tọa độ lần lượt là  109 ° 02 ’ kinh độ đông và  109 ° 19 ’ kinh độ đông. Biết bán kính Trái Đất là R=6400km, tốc độ truyền sóng điện từ là c, lấy π = 3 , 14 . Khoảng thời gian tính từ lúc phát đến lúc thu sóng của ra đa đến hai con tàu chênh lệch nhau một khoảng gần giá trị nào nhất sau đây?

A. 0,21 ms

B. 0,11 ms

C. 0,01 ms

D. 0,22 ms

VN
30 tháng 7 2018 lúc 7:45

Đáp án B

Ra da và tàu cùng trên một vĩ độ => Tọa độ của hai tàu chênh nhau một góc:  Δ φ = 109 ° 19 ' − 109 ° 02 ' = 17 ' = 17 π 60.180   r a d

Khoảng cách giữa hai tàu là:  Δ l = Δ φ . R

Độ chênh lệch về thời gian là:  Δ t = Δ l v = 17 π 60.180 .6400.10 3 3.10 8 = 0 , 105 m s

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết