KD

Một quần thể sinh vật có cấu trúc 0,1AA: 0,6Aa: 0,3aa. Theo lý thuyết, sau 1 thế hệ ngẫu phối, tần số cơ thể mang tính trạng lặn là:

A. 0,36

B. 0,16

C. 0,48

D. 0,6

DC
31 tháng 7 2018 lúc 8:19

Đáp án A

- Tần số alen a = 0,3 + 0,6: 2 = 0,6

- Sau 1 thế hệ ngẫu phối, quần thể đạt trạng thái cân bằng, tần số cơ thể mang tính trạng lặn (kiểu gen aa) = 0,62 = 0,36.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết