TH

một ô tô xuất phát từ A lúc 6 giờ và đi đến B lúc 12 giờ 30 phút . tính vận tốc của ô tô biết quãng đường AB dài 195 km

H24
17 tháng 5 2023 lúc 12:57

Đổi \(12h30p=12,5h\)

Thời gian ô tô đi là:

\(12,5-6=6,5\left(h\right)\)

Vân tốc của ô tô là:

\(195:6,5=30\left(km/h\right)\)

Đáp số: 30km/h

Bình luận (0)
H24
17 tháng 5 2023 lúc 13:04

Thời gian của ô tô đó khi đi từ A đến B là:

12 giờ 30 phút - 6 giờ = 6 giờ 30 phút

Đổi: 6 giờ 30 phút = 6,5 giờ

Vận tốc của ô tô đó khi đi từ A đến B là:

\(195:6,5=30\) (km/giờ)

Đáp số: 30km/giờ.

_

`=>` Công thức tính vận tốc: `v  =s : t`

`=>` Công thức tính thời gian: `t = s:v`

`=>` Công thức tính quãng đường: `s = v xx t`

`.` trong đó: `v` là vận tốc (km/h; m/s)

                    `t` là thời gian đi được quãng đường đó (h; s)

                    `s` là quãng đường (km; m).

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TA
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết