TP

Một ô tô chạy từ A đến B với vận tốc 40km/h hết 4h20'. Hỏi ô tô đó chạy từ A đến B với vận tốc 50km/h hết bao nhiêu thời gian?

DH
15 tháng 12 2016 lúc 15:53

Gọi t là thời gian ô tô đi từ A đến B với vận tốc 50km/h

  Ta có: 4h20p' = 4,3 h

Vì quãng đường không đổi

=> Vận tốc tỉ lệ nghịch với thời gian

=> 40 x 4,3 = 50t

=> t = 40 x 4,3 : 50

=> t = 3,44 = 3h 26p' 24 giây

Bình luận (0)
TS
15 tháng 12 2016 lúc 15:54

TT : V ( km/h) l t ( h )

         40        l 4h20' = 260'

         50       l        ?

gọi x là số thời gian cần tìm :

ta có : 40 . 260 = 50 . x

10400 = 50 .x

x = 10400 : 50

x = 208

mà : 208' = 3h28'

k nha !

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PM
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
EC
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết