Bài 15. Công suất

NN

Một nhà máy thủy điện có đập nước ở độ cao 40m đổ xuống làm quay tuabin của máy phát điện. Biết lưu lượng nước là 20 m3/s. Hiệu suất của máy là 70%. Trọng lượng riêng của nước là 10000 N/m3. Tính công suất của nhà máy

HH
3 tháng 2 2021 lúc 22:12

\(P=10m=10.D.V=10.1000.20=2.10^5\left(N\right)\)

\(A_i=P.h=2.10^5.40=8.10^6\left(J\right)\)

\(A_{tp}=\dfrac{A_i}{H}=\dfrac{8.10^6}{0,7}=....\left(J\right)\)

\(A_{tp}=P.t\Rightarrow P=\dfrac{A_{tp}}{1}=\dfrac{8.10^6}{0,7}\left(W\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HH
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
AH
Xem chi tiết
KK
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết