HL

Một người thả vật rơi tự do, vật chạm đất có  v = 50 m / s ,   g = 10 m / s 2 . Độ cao của vật sau khi đi được 3s là

A. 45 m.

B. 80 m.

C. 100 m.

D. 125 m.

VN
7 tháng 8 2019 lúc 8:27

Chọn đáp án B

Chọn gốc tọa độ tại vị trí vật bắt đầu rơi, chiều dương hướng xuống.

Phương trình vận tốc  v t = v 0 + a t = 10 t

Vận tốc lúc chạm đất  v = 50 m / s ⇒  thời gian vật rơi là  t = 50 10 = 5 s .

Tọa độ vật  x = g t 2 2 = 5 t 2

Vật được thả từ độ cao  h = 5 t 2 = 5.5 2 = 125 m .

Độ cao của vật sau khi đi được 3s là  h ' = h − s = 125 − 45 = 80 m

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
MP
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết