NB

Một người gõ búa mạnh xuống đường ray xe lửa tại M làm âm truyền đến điểm N cách M 4,5 km mất 0,75s. Tính vận tốc truyền âm trong đường ray xe lửa. Từ đó cho biết vật liệu làm đường ray xe lửa là gì?

EC
14 tháng 1 2022 lúc 14:50

\(s=4,5km=4500m\\ t=0,75s\\ \Rightarrow v=\dfrac{s}{t}=\dfrac{4500}{0,75}=6000\left(\dfrac{m}{s}\right)\\ \Rightarrow vật.liệu.làm.đường.ray.xe.lửa.là.thép\)

Bình luận (1)
LM
14 tháng 1 2022 lúc 14:53

Tóm tắt :

\(s=4,5km=4500m\)

`t=0,75s`

______________________

`v=?m` `->` Vật liệu làm đường ray 

`-` Bài làm :

Vận tốc truyền âm trong đường ray xe lửa :

`v=s/t=4500/0,75=6000`\((m/s)\)

`->`Vật liệu là đường ray xe lửa là: Thép 

Bình luận (8)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
LB
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
MV
Xem chi tiết