Chương II- Động lực học chất điểm

TL
Một người gánh 2 vật nặng có khối lượng m1 = 30kg, m2 = 50kg. Vật nặng ở 2 đầu đòn gánh và chiều dài đòn gánh dài 1m. Vai người chịu tác dụng 1 lực bao nhiêu và đặt vai ở vị trí nào để đòn gánh có phương nằm ngang? Huhu giúp mình với ạ, chiều này mình thi rồi :((
DQ
6 tháng 1 2021 lúc 10:13

Trọng lượng của 2 vật lần lượt là:

\(P_1=10m_1=300\) (N)

\(P_2=10m_2=500\) (N)

Gọi khoảng cách từ vị trí treo đòn gánh tới vật \(m_1\) và \(m_2\) lần lượt là \(d_1\) và \(d_2\).

Để đòn gánh cân bằng thì:

\(P_1d_1=P_2d_2\)

\(\Rightarrow3d_1=5d_2\)

Mặt khác:

\(d_1+d_2=1\) (m)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}d_1=0,625\\d_2=0,375\end{matrix}\right.\) (m)

Vậy đòn gánh đặt vào vai cách đầu treo vật 1 là 62,5 cm.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HP
Xem chi tiết
NR
Xem chi tiết
MV
Xem chi tiết
DB
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
PA
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết