Bài 7: Giải bài toán bằng cách lập phương trình (Tiếp).

BD

Một người đi xe máy từ A đến B với vận tốc 3km/h .Đến B người đó làm việc trong 2 giờ 30 phút rồi quay về A với vận tốc 24 km/h .biết thời gian tổng cộng là 5 giờ 30 phút .Tính chiều dài quãng đường AB

GD
31 tháng 12 2022 lúc 13:37

Đi xe máy vận tốc chỉ 3km/h thôi hả em? Chậm ri?

Bình luận (1)
HN
31 tháng 12 2022 lúc 13:50

thời gian cả đi lẫn về là 
  5h30-2h30=3h 
 Gọi độ dài quãng đường là S ta có 
  S/3 + S/24=3h 
<=> 8S/24+S/24=3
<=> 9S/24=3
=> S = 8 
  Vậy quãng đường dài 8km
 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KG
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết
GG
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết