IM

Một người đi xe máy trong 15phút được quãng đường 10 km. Vận tốc của xe máy là

Một người đi xe đạp đi một đoạn đường dài 12 km hết 30 phút. Sau đó, xe đi tiếp một quãng đường dài 6000 m trong 15 phút rồi dừng lại. Vận tốc trung bình của xe trên cả hai quãng đường là:

IM
19 tháng 11 2021 lúc 9:26

cứu với

Bình luận (0)
IM
19 tháng 11 2021 lúc 9:26

làm ơn pro vật lí ơi

Bình luận (0)
IM
19 tháng 11 2021 lúc 9:27

alo có ai ko

Bình luận (0)
NG
19 tháng 11 2021 lúc 9:28

Vận tốc trung bình xe máy:

\(v_1=\dfrac{S_1}{t_1}=\dfrac{10}{\dfrac{15}{60}}=40\)km/h

Vận tốc trung bình của xe đạp:

\(v_2=\dfrac{12+6}{\dfrac{30}{60}+\dfrac{15}{60}}=24\)km/h

Bình luận (0)
QP
19 tháng 11 2021 lúc 9:34

Bài 1:

Đổi 15 phút=1/4 giờ

ADCT: v=S/t

=>v=40 (km/h)

Bài 2:

Đổi 30 phút=1/2 giờ

       15 phút=1/4 giờ

       6000m=6km

ADCT:v1=S1/t1

=>v1=24 (km/h)

ADCT:v2=S2/t2

=>v2=24 (km/h)

Vận tốc TB của xe trên cả hai quãng đường là:

     (24+24)/2=24 (km/h)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DN
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
CL
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
1H
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết