CB

Một người đi xe máy trên quãng đường 72 km trong thời gian 120 phút tính vận tốc của xe máy m/phút,m/giây,km/giờ

NL
8 tháng 7 2016 lúc 12:58

sao câu này dễ mà bạn cũng đưa lên vậy ?

Bình luận (0)
LH
8 tháng 7 2016 lúc 12:58

72 km = 72 000 m

120 phút = 7 200 giây = 2 giờ

Vận tốc của người đó là :

\(72000:120=600\)( m/ phút)

\(72000:7200=10\)( m/ giây)

\(72:2=36\)( km / h )

Bình luận (0)
CS
8 tháng 7 2016 lúc 13:13

Giải :

Đổi : 72 km = 72000 m

        120 phút = (60 x 120) giây = 7200 giây

                     = (120 : 60) giờ = 2 giờ

Vận tốc của xe máy tính theo đơn vị m/phút là :

   72000 : 120 = 600 (m/phút)

Vận tốc của xe máy tính theo đơn vị m/giây là :

   72000 : 7200 = 10 (m/giây)

Vận tốc của xe máy tính theo đơn vị km/giờ là :

   72 : 2 = 36 (km/giờ)

Đáp số : 600 m/phút

             10 m/giây

             36 km/giờ

k mk nhé

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HC
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết