TD

Một người bán hàng được lãi 75 000 đồng và số tiền lãi bằng 15% số tiền vốn người đó bỏ ra. Hỏi:

a) Số tiền vốn người đó bỏ ra là bao nhiêu?

b) Người đó đã bán sản phẩm với giá bao nhiêu tiền?

GD
19 tháng 12 2021 lúc 13:32

a) Số tiền vốn:

75000 : 15%= 500 000(đồng)

b) Sản phẩm bán được với giá:

500 000 + 75 000 = 575 000(đồng)

 

Bình luận (0)
TC
19 tháng 12 2021 lúc 13:36

                                         Bài giải:    

 a)                 Số tiền vốn người đó bỏ ra là:

                         75 000 : 15% x 100%= 500 000(đồng)

b)                   Số tiền người đó đã bán sản phẩm với giá là:

                          500 000  +  75 000= 575 000(đồng) 

                                                         Đáp số: a) 500 000 đồng  

                                                                       b) 575 000 đồng 

Chúc bạn học tốt!

Nhớ tick cho mik nhé     

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TD
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
KM
Xem chi tiết