PL

Một nền nhà hình chữ nhật có nửa chu vi là 14m, chiều rộng bằng \(\frac{3}{4}\)chiều dài. Người ta lát nền nhà bằng các viên gạch hình vuông có cạnh 4dm. Hỏi cần mua bao nhiêu viên gạch để lát kín nền nhà đó ?(phần mạch vữa không đáng kể)

BC
8 tháng 4 2016 lúc 9:33

Bài giải

Ta có sơ đồ chỉ chiều dài và chiều rộng của nên nhà hình chữ nhật đó như sau :

Chiều rộng : !_____!_____!_____!

Chiều dài : !_____!_____!_____!_____!

Nửa chu vi của nền nhà là 14m.

Nhìn vào sơ đồ vẽ trên, ta thấy tổng số phần bằng nhau tương ứng với 14 m là :

3 + 4 = 7 ( phần )

Chiều rộng của nền nhà hình chữ nhật đó là :

14 : 7 x 3 = 6 ( m )

Chiều dài của nền nhà hình chữ nhật đó là :

14 - 6 = 8 ( m )

Diện tích của nền nhà hình chữ nhật đó là :

6 x 8 = 48 ( m2 )

Đổi : 48 m2 = 4800 dm2

Diện tích của một viên gạch hình vuông là :

4 x 4 = 16 ( dm2 )

Số viên gạch cần để lát đủ nền nhà hình chữ nhật đó là :

4800 : 16 = 300 ( viên gạch )

Đáp số : Số viên gạch cần để lát đủ nền nhà hình chữ nhật đó là 300 viên gạch. 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
PG
Xem chi tiết