HL

Một máy đóng cọc có quả nặng khối lượng 100kg rơi từ độ cao 4m đến đập vào cọc móng, sau đó cọc bị đóng sâu vảo đất 40cm. Cho biết khi va chạm búa máy đã truyền 80% công của nó cho cọc. Lực cản của đất đối với cọc là bao nhiêu?

VN
7 tháng 11 2019 lúc 9:56

Công toàn phần khi quả nặng rơi xuống sinh ra:

A = P. h = 100.10.4 = 40001

Công có ích do quả nặng rơi xuống sinh ra:

A 1  = 80%.A = 3200J

Lực cản của đất đối với cọc là:

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
BQ
Xem chi tiết