HL

Một máy bơm nước mỗi giây có thể bơm được 15 lít nước lên bể ở độ cao 10m. Trong thực tế hiệu suất của máy bơm là 0,7; lấy g = 10   m / s 2 . Sau nửa giờ máy bơm đã thực hiện một công là

A. 1500 kJ

B. 3857 kJ

C. 4500 kJ

D. 6785 kJ

VN
23 tháng 1 2019 lúc 2:31

Chọn đáp án B

Công của máy bơm (A) gồm Công có ích để đưa nước lên cao ( A i ) và Công do ma sát do máy bơm ( A h p )  ⇒ H i ệ u   s u ấ t   ( H ) = A i A = P i P

H = P i P ⇒ P = A 1 . t 1 H = m g h . t 1 H = 15.10.10 0 , 7 = 15 7 .10 3 W A = P . t 2 = 15 7 .10 3 .30.60 ≈ 3867.10 3 J = 3857 k J

Chú ý: Mối liên hệ giữa công và công suất  A = P t

Trong bài toán này công có ích do máy bơm thực hiện được đúng bằng công của trọng lực để đưa nước lên cao

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết