HL

Một mẩu gỗ có khối lượng m = 250 g  đặt trên sàn nhà nằm ngang. Người ta truyền cho nó một vận tốc tức thời v 0 = 5 m / s . Tính thời gian để mẩu gỗ dừng lại và quãng đường nó đi được cho tới lúc đó. Hệ số ma sát trượt giữa mẩu gỗ và sàn nhà là μ t = 0 , 25 . Lấy  g = 10 m / s 2 .

A. 1 s, 5 m. 

B. 2 s, 5 m.                            

C. 1 s, 8 m.                

D. 2 s, 8 m.

VN
31 tháng 5 2019 lúc 15:07

Chọn B.

Ta có Fms = µN = µmg  (xe chuyển động ngang không có lực kéo nên N = P = mg)

→ xe chuyển động chậm dần đều với gia tốc

Áp dụng công thức độc lập thời gian có v2 – vo2 = 2aS

Ta có v = vo + at  →  Thời gian mẫu gỗ chuyển động

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết