Đáp án C
Giả thiết như bài trên, vậy cường độ dòng điện là I = 1,2(A)
Vậy hiệu điện thế giữa hai đầu R 2 là U 2 = I . R 2 = 1 , 2 . 6 = 7 , 2 ( V )
Đáp án C
Giả thiết như bài trên, vậy cường độ dòng điện là I = 1,2(A)
Vậy hiệu điện thế giữa hai đầu R 2 là U 2 = I . R 2 = 1 , 2 . 6 = 7 , 2 ( V )
Một mạch điện gồm R 1 nối tiếp R 2 . Điện trở R 1 = 4Ω, R 2 = 6Ω. Hiệu điện thế hai đầu mạch là U = 12V. Hiệu điện thế hai đầu R 2 là:
A.
13V
B.
4,8V
C.
4V
D.
7,2V
Câu 3. Điện trở R= 10
chịu được hiệu điện thế lớn nhất đặt vào hai đầu của nó là U
= 6V. Điện trở R2 = 5
chịu được hiệu điện thế lớn nhất đặt vào hai đầu của nó là U
= 4V. Đoạn mạch gồm R
và R
mắc nối tiếp thì chịu được hiệu điện thế lớn nhất đặt vào hai đầu của đoạn mạch này là:
A. 10 V B. 12V C. 8 V D. 9V
Một mạch điện gồm 3 điện trở R 1 = 4Ω, R 2 = 7Ω, R 3 = 3Ω, mắc nối tiếp. Cường độ dòng điện chạy trong mạch là 1,5A. Hiệu điện thế đầu mạch U là:
Một đoạn mạch gồm hai điện trở R1 = 60 Ω, R2 = 30 Ω mắc song song với nhau vào hai điểm có hiệu điện thế 6V. Điện trở tương đương và cường độ dòng điện qua mạch chính là: *
A. R = 90 Ω; I = 0,06 A
B. R = 90 Ω; I = 0,1 A
C. R = 20 Ω; I = 0,3 A
D. R = 20 Ω; I = 0,1 A
Cho đoạn mạch gồm hai điện trở R_{1} = 20 ôm mắc nối tiếp với R 2 =30 6m , rồi mắc vào nguồn diện có hiệu điện thể U = 12V Tính: a) Điện trở tương đương của đoạn mạch. b) Hi dot xi điện thế giữa hai đầu mỗi điện trở. c) Nhiệt lượng toả ra của cả mạch trong 15 phút.
Câu 4: Cho hai điện trở R1 = 60 Ω và R2 = 120 Ω mắc nối tiếp. (1 điểm) a. Đặt vào hai đầu đoạn mạch một hiệu điện thế U thì hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở R2 là 90 V. Tính cường độ dòng điện trong mạch và hiệu điện thế U. b. Để cường độ dòng điện giảm đi ba lần người ta mắc nối tiếp thêm vào mạch một điện trở R3. Tính R3.
Đặt vào hai đầu điện trở R hiệu điện thế 12V thì cường độ dòng điện qua nó là 15mA. Điện trở R có giá trị:
1 điểm
800 Ω
180 Ω
0,8 Ω
0,18 Ω
Đặt vào hai đầu điện trở R hiệu điện thế 12V thì cường độ dòng điện qua nó là 15mA. Điện trở R có giá trị:
1 điểm
800 Ω
180 Ω
0,8 Ω
0,18 Ω
Cho mạch điện gồm 2 điện trở R1 = 6 Ω và R2 = 9 Ω mắc nối tiếp với nhau. Người ta mắc cả mạch điện này vào nguồn điện có hiệu điện thế không đổi U = 7,2V 1.Vẽ sơ đồ mạch điện trên. 2.Tính điện trở tương đương toàn mạch ? 3.Tính hiệu điện thế qua mỗi điện trở ? 4.Tính công suất tiêu thụ của mỗi điện trở ?
Câu 3. Điện trở R= 10 Ωchịu được hiệu điện thế lớn nhất đặt vào hai đầu của nó là U1
= 6V. Điện trở R2 = 5Ω chịu được hiệu điện thế lớn nhất đặt vào hai đầu của nó là U2 = 4V. Đoạn mạch gồm R1
và R2 mắc nối tiếp thì chịu được hiệu điện thế lớn nhất đặt vào hai đầu của đoạn mạch này là:
A. 10 V B. 12V C. 8 V D. 9V Ω