HL

Một mạch điện chứa một điện trở thuần R = 50Ω, một cuộn dây thuần cảm có độ tự cảm L = 1 π H và một tụ điện có điện dung C = 2 . 10 - 4 π ( F ) mắc nối tiếp với nhau. Người ta đặt vào hai đầu đoạn mạch trên một điện áp xoay chiều ổn định có phương trình u = U 0 cos ω t ( V ) . Kí hiệu cường độ dòng điện tức thời trong mạch là i( A). Tại một thời điểm nào đó ta thấy rằng u ( t 1 ) = 200 2 V ; i ( t 1 ) = 2 2 A . Tại thời điểm sau đó 3 T 4  ghi nhận giá trị u ( t 2 ) = 0 V ; i ( t 2 ) = 2 2 A . Dòng điện chạy qua mạch có phương trình nào sau đây?

A. i = 4 2 cos 50 π t + π 2 A

B.  i = 4 2 cos 50 π t + π 4 A

C.  i = 4 cos 50 π t + π 4 A

D.  i = 4 cos 100 π t + π 2 A

VN
6 tháng 5 2018 lúc 10:41

Đáp án C

Phương pháp:

+  Sử dụng công thức góc quyết: ∆ φ = ω ∆ t  

+ Sử dụng vòng tròn lượng giác

+ Sử dụng công thức tính tan φ : tan φ = Z L - Z C R  

Cách giải:

Ta có, góc quét sau khoảng thời gian t2 - t1 là: ∆ φ = ω . 3 T 4 = π 2  

Xác vị trí u(t1), u(t2) và i(t1), i(t2) trên vòng tròn lượng giác

Từ vòng tròn lượng giác, ta có:

U 0 = u ( t 1 ) = 200 2 V

i ( t 1 ) = i ( t 2 ) = 2 2 = I 0 cos π 4 → I 0 = 2 2 c o s π 4 = 4  

Ta có, độ lệch pha giữa u trễ pha hơn i một góc p/4

φ = φ u - φ 1 = - π 4 → φ 1 = φ u + π 4 = π 4  

Mặt khác:

→ ω L - 1 ω C = - R → ω 2 L C + R ω C - 1 = 0

⇒ i = 4 cos 50 p + π / 4

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết