Bài 5: Nguyên tố hóa học

H24

Một loại đá vôi có 80% là canxi cacbonat . Hỏi để có được 120kg canxi cacbonat thì cần đến bao nhiêu kg đá vôi .

BT
14 tháng 9 2019 lúc 20:28

Một loại đá vôi có 80% là canxi cacbonat
=> m CaCO3 = 80% m đá vôi
=> 120 kg = 80% m đá vôi
=> m đá vôi = 120 : 80%
= 150 (kg)

Bình luận (0)
BN
14 tháng 9 2019 lúc 21:01

khối lượng của đá vôi là :

120.\(\frac{100}{80}\)=150(kg)

Bình luận (0)
LD
14 tháng 9 2019 lúc 21:34
https://i.imgur.com/6H5u1Rj.jpg
Bình luận (0)
TA
14 tháng 9 2019 lúc 22:01

Hỏi đáp Hóa học

Bình luận (0)
LH
15 tháng 9 2019 lúc 21:03

Theo đề bài, Để thu được 80 kg CaCO3 thì cần phải có 100 kg đá vôi

Vậy: Để thu được 120kg Ca CO3 thì cần phải dùng X(kg)đá vôi

Từ nội dung tóm tắt trên, ta có:

Khối lượng đá vôi cần dùng là:

m Đá vôi = X= \(\frac{120x100}{80}\)= 150 (kg) (Đoạn này mình viết tắt bạn nhé!!)

Chúc bạn học tốt!!

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
MY
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
VK
Xem chi tiết
MP
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết