NB

một lò xo có chiều dài tự nhiên là 30cm . treo vật nặng 200g thấy lò xo dai thêm 56cm . độ dãn lò xo là

mong mọi ng chỉ

NL
7 tháng 3 2023 lúc 16:11

Để tính độ dãn của lò xo, ta dùng công thức:

F = kx

Trong đó:

F là lực đàn hồi của lò xo (đơn vị là N - Newton).k là hệ số đàn hồi của lò xo (đơn vị là N/m).x là độ dãn của lò xo (đơn vị là m).

Ta có:

Chiều dài tự nhiên của lò xo là 30cm = 0.3mVật nặng 200g = 0.2kgLò xo dai thêm 56cm = 0.56m

Do đó, ta có:

F = ma = 0.2kg * 9.8m/s^2 = 1.96N

Toàn bộ lực F này được lò xo đàn hồi ngược lại khi treo vật. Ta suy ra:

F = kx

x = F/k = 1.96N/k

Mặt khác, ta cũng biết:

x = 0.56m - 0.3m = 0.26m

Kết hợp hai công thức trên, ta có:

1.96N/k = 0.26m

k = 1.96N/0.26m ≈ 7.54 N/m

Do đó, độ dãn của lò xo là:

x = F/k = 1.96N/7.54 N/m ≈ 0.26m = 26cm

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
EB
Xem chi tiết
PP
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết