Bài 9: Công thức hóa học

MD

một hợp chất gồm 3 nguyên tố là Mg , C ,O có tỉ lệ khối lượng mMG :mc:mo =2:1:4 .Xác định CTHH

 

H24
29 tháng 7 2022 lúc 13:03

CTHH: MgaCbOc

Ta có: \(m_{Mg}:m_C:m_O=24a:12b:16c=2:1:4\)

=> a : b : c = 1 : 1 : 3

=> CTHH: MgCO3

Bình luận (0)
H24
29 tháng 7 2022 lúc 13:09

Gọi CTHH của hợp chất X là MgCyOz

Ta có : \(24x : 12y :16z = 2:1:4\)

 

➞ \(x : y : z \) = \(\dfrac{2}{24}:\dfrac{1}{12}:\dfrac{4}{16}\)

 

➞ \(x ; y : z\) \(= 1 : 1 : 3\)

 

Vậy \(x = 1 ; y = 1 ; z = 3\)

 

Vậy CTHH của hợp chất X là MgCO3

 

Gọi hóa trị của Mg là a

 

Nhóm CO3 có hóa trị II

 

Theo quy tắc hóa trị:

 

A x 1 = \(II\) x 1

 

➞ A = 2

 

Vậy Mg có hóa trị II

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HC
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
HC
Xem chi tiết