HH

Một hợp chất gồm 1 nguyên tố Y liên kết với 2 nguyên tử Oxi . Trong đó , nguyên tố Oxi chiếm 50% về khối lượng của hớp chất . Hãy tính NTK , cho biết tên và KHHH của Y.

TN
8 tháng 10 2016 lúc 10:32

Đây là hóa học mà bạn
 

Bình luận (0)
DN
8 tháng 10 2016 lúc 10:56

nguyên tử 0xi = 16

2 ng tử oxi = 16.2 = 32 mà chiếm 50% thì Y có ng tử khối là 32

đó chính là lưu huỳnh s , công thức hh của nó là SO2

Đó là khí sunfuazo bn à

Bình luận (0)
DD
9 tháng 7 2021 lúc 15:15

Ta có :

NTK2O = 16 * 2 = 32 (đvC)

=> NGUYÊN TỬ KHỐI của hợp chất trên là :

             32 : 50% = 64 (đvC)

Do trong hợp chất trên gồm nguyên tử Y liên kết với 2 nguyên tử Oxi

=> NTKhợp chất = NTKY + NTK2O

=> 64 đvC           = NTKY + 32 đvC

=> NTKY = 32 đvC

=> Y là nguyên tố Lưu huỳnh ( S )

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
CL
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HY
Xem chi tiết