Bài 19: Chuyển đổi giữa khối lượng, thể tích và lượng chất

MT

Một hợp chất có thành phần các nguyên tố là 5,88% H và 94,12% S, khối lượng mol của hợp chất là 34gam . Tìm CTHH của hợp chất trên

TP
14 tháng 8 2019 lúc 20:10

=> Mhợp chất = 2,125 x 16 = 34 (g/mol)

Gọi CTHH của hợp chất là HxSy

=> mS =\(\frac{34.94,12}{100}=32\left(g\right)\)=32(gam)

=> nS = \(\frac{32}{32}\)=1(mol)

=> mH = 34 - 32 = 2 (gam)

=> nH = \(\frac{2}{1}\)=2(mol)

=> x : y = 2 : 1

=> CTHH: H2S

Bình luận (0)
TP
14 tháng 8 2019 lúc 20:11

Gọi CTHH của hợp chất là HxSy

=> mS =\(\frac{34.94,12}{100}\)=32(g)

=> nS = \(\frac{32}{32}\)=1(mol)

=> mH = 34 - 32 = 2 (gam)

=> nH = \(\frac{2}{1}\)=2(mol)

=> x : y = 2 : 1

=> CTHH: H2S

Bình luận (0)
KH
14 tháng 8 2019 lúc 21:36

Hỏi đáp Hóa học

Bình luận (0)
LH
14 tháng 8 2019 lúc 21:37

Gọi CTTQ : HxSy

Theo bài ra : x:y=\(\frac{5,88}{1}:\frac{94,12}{32}\approx2:1\)

Lại có x+32y=34(đvC)

=> x=2,y=1

CTHH : H2S

Bình luận (0)
TA
14 tháng 8 2019 lúc 21:42

Hỏi đáp Hóa họcHỏi đáp Hóa học

Bình luận (1)
MN
14 tháng 8 2019 lúc 21:56

Gọi: CT: HxSy

x : y = 5.88/1 : 94.12/32 = 2 : 1

CTTQ : (H2S)n

M = 34

34n = 34

n = 1

CT: H2S

Bình luận (0)
LN
14 tháng 8 2019 lúc 22:22

CTHH: HxSy

x = nH = \(\frac{34.5,88\%}{1}\) = 2 (mol)

y = nS = \(\frac{34.94,12\%}{32}\) = 1 (mol)

Vậy: CTHH là H2S

Bình luận (0)
BT
14 tháng 8 2019 lúc 23:15

Gọi CTHH là HxSy

x:y= \(\frac{5,8}{1}\):\(\frac{94,12}{32}\)

\(\approx2:1\)

x+32y= 34

=> x/32y = 5,88/95,12

=> x=2; y=1

=> CTHH :H2S

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NY
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
KJ
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
KJ
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết
GD
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết