WT

Một hợp chất có công thức hoá học KClO3.Tính thành phần phần trăm theo khối lượng mỗi nguyên tố trong hợp chất(Biết nguyên tử khối của K=39 Cl=35,5 O=16

BA
5 tháng 1 2023 lúc 20:59

Ta có CTTH: KClO3
=> Gọi CTTQ là K1Cl1O3
=> \(M_{KClO_3}=122,5\) (g/mol)
\(\%m_K=\dfrac{1 . 39}{122,5} . 100\%=31,84\%\) 

\(\%m_{Cl}=\dfrac{1 . 35,5}{122,5} . 100\%=28,98\%\) 

\(\%m_O=100\%-\left(\%m_K+\%m_{Cl}\right)=100\%-\left(31,84\%+28,98\%\right)=39,18\%\)

Bình luận (0)
PG
5 tháng 1 2023 lúc 21:01

Phần trăm K trong KClO3:  \(\%K=\dfrac{39}{39+35,5+16.3}.100=31,84\%\)

Phần trăm Cl trong KClO3:  \(\%Cl=\dfrac{35,5}{39+35,5+16.3}.100=28,98\%\)

Phần trăm O trong KClO3\(\%O=100-31,84-28,98=39,18\%\)

Bình luận (0)
H24
2 tháng 7 2023 lúc 16:07

banhqua

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NL
Xem chi tiết
UT
Xem chi tiết
SW
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
KM
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết