NN

Một hỗn hợp X gồm hai chất hữu cơ. Cho hỗn hợp X phản ứng với KOH vừa đủ, cần dùng 100ml dung dịch KOH 5M. Sau phản ứng thu được hỗn hợp hai muối của hai axit no đơn chức và được một rượu no đơn chức Y. Cho toàn bộ Y tác động hết với Na được 3,36 lít H2. Cho biết hai hợp chất hữu cơ là hợp chất gì?

A. 1 axit và 1 rượu

B. 1 este và 1 rượu

C. 2 este

D. 1 este và 1 axit

NS
22 tháng 5 2019 lúc 10:59

Đáp án: D

nKOH = 0,5 mol ; nH2 = 0,15 mol

=> n ancol = 0,3 mol

Do đó, X gồm 1 este (0,3 mol) và 1 axit cacboxylic (0,2 mol)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết