H24

Một hỗn hợp gồm có: 0,25 mol khí Oxi , 4,48 lít khí Nitơ (đktc), 12.10^22 phân tử H2 và 3,2 g khí SO2. Thể tích của hỗn hợp khí trên là:

H24
4 tháng 1 2022 lúc 9:27

\(n_{H_2}=\dfrac{12.10^{22}}{6.10^{23}}=0,2\left(mol\right)\)

\(n_{SO_2}=\dfrac{3,2}{64}=0,05\left(mol\right)\)

=> Vhh = 0,25.22,4 + 4,48 + 0,2.22,4 + 0,05.22,4 = 15,68(l)

Bình luận (0)
H24
4 tháng 1 2022 lúc 9:29

\(V_{O_2}=0,25.22,4=5,6l\)

\(V_{H_2}=\left(\dfrac{1,2.10^{23}}{6.10^{23}}\right).22,4=4,48l\)

\(V_{SO_2}=\left(\dfrac{3,2}{64}\right).22,4=1,12l\)

=> Vhh = 5,6 + 4,48 + 4,48 + 1,12 = 15,68 lít

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
YC
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HK
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết