KD

Một hỗn hợp dung dịch gồm nước và muối trong đó có 6%muối (về khối lượng).Hỏi phải thêm bao nhiêu kg nước vào 50kg dung dịch trên để có được một dung dịch muối mới co 3%muối 

BG
26 tháng 8 2021 lúc 10:42

Khối lượng muối có trong 50 g dung dịch chứa 6%  muối là: 

50.6% = 350.6% = 3 (g)

Gọi lượng nước cần thêm vào dung dịch là \(x\left(g\right)\left(x>0\right)\). Sau khi thêm vào dung dịch \(x\left(g\right)\) nước thì được dung dịch mới có 3%  muối.

Ta có phương trình:

\(\dfrac{3}{50+x}=\dfrac{3}{100}\Rightarrow50+x=100\Rightarrow x=50\left(tm\right)\)

Vậy cần thêm vào dung dịch 50 (g) nước để có được một dung dịch mới có 3%  muối

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
GP
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
KV
Xem chi tiết
DK
Xem chi tiết
VM
Xem chi tiết
PB
Xem chi tiết
PB
Xem chi tiết
HB
Xem chi tiết