TT

một học sinh tiến hành thí nghiệm đo bước sóng ánh sáng bằng phương pháp giao thoa khe Y-âng. học sinh đó đo được khoảng cách hai khe a= 1,2 +- 0,03 mm, khoảng cách từ hai khe đến màng D= 1,6 +- 0,05 m và độ rộng của 10 khoảng vân L=8,00+-0,16 mm. sai số tương đối của phép đo là

A.1,6%                               B.7,63%                                C.0,96%                                        D.5,83%

HT
2 tháng 3 2015 lúc 10:09

Khoảng vân: \(i=\frac{\lambda D}{a}\Rightarrow\lambda=\frac{ai}{D}\)

Sai số tương đối (tỉ đối) của phép đo: \(\frac{\Delta\lambda}{\overline{\lambda}}=\frac{\Delta a}{\overline{a}}+\frac{\Delta i}{\overline{i}}+\frac{\Delta D}{\overline{D}}=\frac{0,03}{1,2}+\frac{\frac{0,16}{10}}{\frac{8}{10}}+\frac{0,05}{1,6}=7,625\%\)

Đáp án B

Bình luận (0)
DH
12 tháng 1 2017 lúc 22:45

B.7,63%

Bình luận (0)
DD
20 tháng 8 2018 lúc 8:33

b

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết