NP

một hình thang có độ dài đáy bé 18cm và bằng 50% đáy lớn chiều cao bằng 1/3 đấy lớn .Tính điện tích hình thang đó

H24
15 tháng 5 2022 lúc 7:56

đáy lớn là

18:50%=36(cm)

chiều coa là

36.1/3=12(cm)

diện tích là

(18+36).12:2=324(cm2)

Bình luận (0)
CC
15 tháng 5 2022 lúc 7:56
Tham Khao: 

đáy lớn của hình thang là:

18:50*100=36(cm)

chiều cao của hình thang là:

36*1/3=12(cm)

diện tích hình thang là:

(36+18)*12:2=27(cm2)

đáp số:27cm2

Bình luận (0)
H24
15 tháng 5 2022 lúc 7:57

Đáy lớn là

\(18:50\%=36\left(cm\right)\)

Chiều cao là

\(36\times\dfrac{1}{3}=12\left(cm\right)\)

Diện tích hình thang đó là

\(\dfrac{1}{2}\times12\times\left(36+18\right)=324\left(cm2\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
CP
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NY
Xem chi tiết
NG
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết