KD

Một gen có chiều dài 408nm và số nuclêôtit loại A chiếm 20% tổng số nuclêôtit l của gen. Trên mạch 1 của gen có 200T và số nuclêôtit loại G chiếm 15% tổng số nuclêôtit của mạch. Có bao nhiêu phát biểu sau đây đúng?

A. 2

B. 3

C. 1

D. 4

DC
11 tháng 1 2017 lúc 3:37

Đáp án A

Trước hết phải xác định số nu mỗi loại của mạch 1, sau đó mới tìm các tỉ lệ theo yêu cầu của bài toán

Gen dài 408nm→ Có tổng số 2400nu.

A g e n chiếm 20% → A = 20% x 2400 = 480

G g e n =30% x 2400 = 720

- Tỉ lệ:

G 1 A 1 = 9 14  → (I) đúng

- Tỉ lệ:

G 1 + T 1 A 1 + X 1 = 180 + 200 280 + 540 = 11 41  → (II) sai

- Tỉ lệ:

A 1 + T 1 G 1 + X 1 = 20 % 30 % = 3 2  → (III) sai

- Tỉ lệ:

T + G A + X luôn = 1 → (IV) đúng

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết