HL

Một electron được gia tốc bởi hiệu điện thế U = 2000 V , sau đó bay vào từ truờng đều có cảm ứng từ B = 10 - 3 T  theo phương vuông góc với đường sức từ của từ trường. Biết khối lượng và điện tích của electron là m và e mà m e = 5 , 6875 . 10 - 12 k g / C . Bỏ qua vận tốc của electron khi mới bắt đầu được gia tốc bởi hiệu điện thế U. Bán kính quỹ đạo của electron gần nhất với giá trị nào sau đây?

A. 0,15 cm                   

B. 15 m                     

C. 15 cm                   

D. l,5cm

VN
28 tháng 12 2017 lúc 18:07

+ Công của electron khi được gia tốc bởi hiệu điện thế

+ Vì bỏ qua vận tốc của electron khi mới bắt đầu được gia tốc bời hiệu điện thế U nên W d 1 = 0  

 

+ Vì electron bay vào từ trường có v → ⊥   B →  nên lực Lo – ren – xơ là lực hướng tâm nên ta có:

 

=> Chọn C.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết