HL

Một đường dây có điện trở tổng cộng 4 Ω  dẫn một dòng điện xoay chiều một pha từ nơi sản xuất đến nơi tiêu dùng. Điện áp hiêu dụng ở nguồn điện lúc phát ra là  10 kV, công suất điện là 400 kW. Hệ số công suất của mạch điện là cos ϕ = 0 , 8 . Có bao nhiêu phần trăm công suất bị mấy mát trên đường dây do tỏa nhiệt? 

A. 1,6%

B. 2,5%

C. 6,4%

D. 10%

VN
2 tháng 5 2019 lúc 12:51

Chọn đáp án B

Δ P = I 2 R = P Ucos φ 2 R ⇒ h = ΔP P = PR U 2 cos 2 φ = 400 · 10 3 · 4 10 8 · 0 , 64 = 0 , 025 = 2 , 5 %

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết