PB

Một đoàn xe gồm 8 xe lớn, mỗi xe chở được 4500 viên gạch và 12 xe nhỏ mỗi xe chở được 4000 viên gạch. Hỏi trung bình mỗi xe của đoàn đó chở được bao nhiêu viên gạch?

CT
18 tháng 3 2017 lúc 17:24

8 xe lớn chở được số viên gạch là:

   4500 x 8 = 36000(viên )

12 xe nhỏ chở được số viên gạch là:

   4000 x 12 = 48000 (viên )

Có tất cả số xe là:

  8 + 12 = 20 ( xe)

Trung bình mỗi xe của đoàn đó chở được số viên gạch là:

  (36000+48000):20=4200(viên )

Đáp số:  4200 viên gạch

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KL
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
AJ
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết