Một đầu tàu khi khởi hành cần một lực kéo 10000N, nhưng khi chuyển động thẳng đều trên đường sắt thì chỉ cần một lực kéo 5000N.
a) Tìm độ lớn của lực ma sát khi bánh xe lăn đều trên đường sắt. Biết đầu tàu có khối lượng 10 tấn. Hỏi lực ma sát này có độ lớn bằng bao nhiêu phần trọng lượng của đoàn tàu?
b) Đoàn tàu khi khởi hành chịu tác dụng của những lực gì? Tính độ lớn của hợp lực làm cho đầu tàu chạy nhanh dần lên khi khởi hành.
a)Khi chuyển động thẳng đều trên đường sắt thì \(F_{cản}=F_{kéo}=5000N\)
\(\Rightarrow F_{ms}=5000N\)
Độ lớn của lực ma sát \(F_{ms}=5000N\) so với trọng lượng đoàn tàu:
\(\dfrac{F_{ms}}{P}=\dfrac{5000}{10m}=\dfrac{5000}{10\cdot10\cdot1000}=0,05\)
\(\Rightarrow F_{ms}=0,05P\)
b)Đoàn tàu chịu tác dụng của hai lực: lực phát động và lực cản.
Độ lớn của hợp lực:
\(F_{hl}=F_k-F_{ms}=10000-5000=5000N\)