NV

Một con thuyền có vận tốc khi nước lặng 7,5 km/giờ. Vận tốc dòng nước là 2,5 km/giờ. Quãng đường sông từ A đến B dài 15km. Hỏi:

a) Thuyền đi xuôi dòng từ A đến B hết bao nhiêu thời gian?

b) Thuyền đi ngược dòng từ B đến A hết bao nhiêu thời gian?

H24
14 tháng 5 2016 lúc 16:24

a﴿ vận tốc của thuyền khi xuôi dòng là :

7,5 + 2,5 =10 ﴾ km/giờ ﴿

thời gian thuyền đi xuôi dòng từ A đến B là:

15 : 10 =1,5 ﴾ giờ ﴿

b﴿ vận tốc của thuyền khi ngược dòng là :

7,5 ‐ 2,5 = 5 ﴾ km/giờ ﴿

thời gian thuyền đi ngược dòng từ B đến A là :

15 : 5 = 3 ﴾ giờ ﴿ 

Bình luận (0)
KI
14 tháng 5 2016 lúc 16:27

vận tốc thuyền khi xuôi dòng là

7,5 + 2,5 = 10 [km/giờ]

thuyền đi xuôi dòng từ A đến B hết số thời gian là

15 : 10 = 1,5 [giờ]

vận tốc thuyền khi ngược dòng là

7,5 - 2,5 = 5 [km/giờ]

thuyền đi ngược dòng hết số thời gian là

15 : 5 = 3 [giờ]

Bình luận (0)
KT
14 tháng 5 2016 lúc 16:28

a) Vận tốc của thuyền khi xuôi dòng là :

7,5 + 2,5 =10 ( km/giờ )

Thời gian thuyền đi xuôi dòng từ A đến B là:

15 : 10 =1,5 ( giờ )

b) Vận tốc của thuyền khi ngược dòng là :

7,5 - 2,5 = 5 ( km/giờ )

Thời gian thuyền đi ngược dòng từ B đến A là :

15 : 5 = 3 ( giờ ) 

Bình luận (0)
PN
14 tháng 5 2016 lúc 16:32

a)Vận tốc thuyền khi xuôi dòng là:

7,5+2,5=10(km/giờ)

Thời gian thuyền xuôi dòng là:

15:10=1,5(giờ)

1,5 giờ=1 giờ 30 phút

b)Vận tốc thuyền khi ngược dòng là:

7,5-2,5=5(km/giờ)

Thuyền đi ngược dòng mất:

15:5=3 (giờ)

k mik đi

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
3T
Xem chi tiết
T5
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DQ
Xem chi tiết
RS
Xem chi tiết