HL

Một con lắc lò xo nằm ngang có m = 100 g, k = 20 N/m, lấy g = 10 m / s 2 , hệ số ma sát giữa vật và mặt phẳng ngang μ = 0,2. Lúc đầu, đưa vật tới vị trí lò xo dãn 4 cm rồi truyền cho vật vận tốc đầu   40 2 cm/s hướng về vị trí lò xo không biến dạng thì vật dao động tắt dần chậm. Tốc độ lớn nhất vật nhỏ đạt được trong quá trình dao động là

A.  50   c m / s

B.  60 2   c m / s

C.  45 2   c m / s

D.  50 2   c m / s

VN
27 tháng 8 2017 lúc 18:23

Đáp án D

Tốc độ lớn nhất đạt được khi vật qua VTCB lần đầu tiên.

Lực ma sát gây lệch VTCB 1 đoạn

Ban đầu lò xo dãn 4 cm nên li độ x = 3 cm.

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết