HL

Một con lắc lò xo đặt trên mặt phẳng nằm ngang gồm lò xo nhẹ k = 120N/m có một đầu cố định, đầu kia gắn với vật nhỏ  m 1  = 300g. Ban đầu vật m1 đang ở vị trí cân bằng thì vật nhỏ  m 2 = 100g chuyển động với vận tốc không đổi  v 0  = 2m/s trên mặt phẳng nằm ngang và đến va chạm với vật  m 1  dọc theo trục của lò xo. Cho va chạm là mềm, bỏ qua ma sát giữa hai vật với sàn. Biên độ dao động của hệ sau đó có giá trị là:

A. 2,89cm

B. 5cm

C. 1,67cm

D. 1,76cm

VN
15 tháng 10 2018 lúc 17:56

Đáp án A

Phương pháp: Áp dụng định luật bảo toàn động lượng 

Cách giải:

  Gọi vận tốc của hệ ngay sau khi va chạm là v. Áp dụng định luật bảo toàn động lượng ta có:

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết